![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5SdBIpIMx6Qz-gQxdaRoVUPzqIlEeCnxQxC2QFxN-aQAUGUw7_YmmbqIeQtvk-UrVzJTMV3MEPKMx1Mjqd-gXmtUp80SyzPsBUALH-cWHAZmfYXGx6GihHUWdieeyrthQOzVzoxYHEmk/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5SdBIpIMx6Qz-gQxdaRoVUPzqIlEeCnxQxC2QFxN-aQAUGUw7_YmmbqIeQtvk-UrVzJTMV3MEPKMx1Mjqd-gXmtUp80SyzPsBUALH-cWHAZmfYXGx6GihHUWdieeyrthQOzVzoxYHEmk/s1600/1.png)
วันที่ 1 พฤษภาคม 2563 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กระทรวงการคลังจะโอนเงิน 5,000 บาท ให้กับผู้ที่ได้รับสิทธิ์จำนวน 2.6 ล้านราย ภายในสัปดาห์แรกของเดือนพฤษภาคม โดยกลุ่มนี้จะได้รับเงินเยียวยาควบ 2 เดือน คือรอบเดือนเมษายน และเดือนพฤษภาคม เป็นจำนวน 10,000 บาท โดยจะเริ่มโอนเงินในวันที่ 5 พฤษภาคม 2563 เนื่องจากวันที่ 1-4 พฤษภาคม เป็นวันหยุดราชการ
โดยสามารถตรวจสอบสถานะล่าสุดได้ที่ www.เราไม่ทิ้งกัน.com หากได้รับสิทธิจะพบข้อความว่าท่านได้รับสิทธิมาตรการ 5,000 บาท
สำหรับวิธีตรวจสอบสถานะเราไม่ทิ้งกัน มีดังนี้
1. เช็กสถานะเราไม่ทิ้งกัน ได้ที่เว็บไซต์ www.เราไม่ทิ้งกัน.com
2. กดที่คำว่า "ตรวจสอบสถานะ
3. ระบบจะเข้าสู่หน้า "ตรวจสอบสถานะการลงทะเบียน มาตรการให้กรอกข้อมูลให้ครบถ้วน
โดยข้อมูลที่ต้องใช้ในการตรวจสอบสถานะ มีดังนี้
หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน 13 หลัก
หมายเลขโทรศัพท์ที่ใช้ลงทะเบียน
วัน เดือน ปีเกิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAAkw0boAOrniMtSwrZFrr0IN6AtlB9jS3KW75CUsE2m65UCyr19woo-1W5KK86a9ilNzSCE35ALE06Qf1GSoX9A8ALXr3GDGHDNmgHHOsneDkEsVt04MHmDhtdeuXoXwOKm0kkS2Ufe0/s1600/2.jpg)
4. จากนั้นระบบจะแจ้งว่าขณะนี้กำลังดำเนินการอยู่ในขั้นตอนใด
สำหรับผู้ที่ลงทะเบียนเราไม่ทิ้งกันแล้วเท่านั้น จึงจะสามารถตรวจสอบสถานะได้
ล่าสุดได้มีผู้ใช้เฟสบุ๊ครายหนึ่งเปิดประเดิม ได้โอนรวดเดียว 10,000แล้วนั่นเองจ้า โดยได้ระบุข้อความว่า เข้าเเล้วค่ะ ส่งข้อมุลเพิ่มเติม 17 สถานะเปลี่ยน 29
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguvi1spKp31JCWlcQIhsEQ78L3-3S2mgE-MKZA95BGV9YH8lH9Fc0AtMEiiFjCF7kAvj1NTShbRemvFLDeA3dNEIL3R0QC85qfW24Hj6qex-u28eNdjnpLhQFYPNEpCvLnIKrZiAK-koU/s1600/3.jpg)
เงินเข้าแล้วจ้า แม้รัฐจะออกมาบอกว่าเริ่มโอนเงินอีกครั้งในวันที่ 5 พฤษภาคม แต่ก็ยังมีคนโชคดีได้รับ 10,000ในวันนี้แล้วนั่นเองจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPqgccT3iTrCwHTx-ZsT28nq9fZIGYcui5NIn-nZCzLvRbbd8j9ifVK5g5iruMGspjukyHJr5MxD_aD587gfkuczFr9Y9nsNMuflWIyWZdwHIvbdC92OSNXWHlMUV2zQNuPpj8YYGhWx0/s1600/4.jpg)
โดยสถานะที่ได้รับเงิน นั่นก็คือ สถานะที่รอตรวจสอบข้อมูลเพิ่มเติม และในวันที่ 29 เปลี่ยนเป็นได้รับสิทธิ์ วันนี้เงินเข้าแล้วจ้า