![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeTzyFkmjcF4TkMOLTvTYloz_m7gez-Y2_8KsigE-AzQr1bfVhsEJ8_3iB7ubKGeMfUw74IORKH6N6Gu9kwkU8chJxZALa9vGQryhKQB_RUuztZsGNHihMrh4d-RU9su6dOL5xFRByX2RzN4KzcEUJ1qfew01Dj4_-mDMtUxmj3Kyprq16ElJDlNrPn2uf/s1600/2HOU-SEOKE-XRKS9Z7-VIW1.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeTzyFkmjcF4TkMOLTvTYloz_m7gez-Y2_8KsigE-AzQr1bfVhsEJ8_3iB7ubKGeMfUw74IORKH6N6Gu9kwkU8chJxZALa9vGQryhKQB_RUuztZsGNHihMrh4d-RU9su6dOL5xFRByX2RzN4KzcEUJ1qfew01Dj4_-mDMtUxmj3Kyprq16ElJDlNrPn2uf/s1600/2HOU-SEOKE-XRKS9Z7-VIW1.jpeg)
เมื่อวันที่ 14 ตุลาคม 2566 เวลา 10.00 น. สมาคมอาสาสมัครกู้ภัยจังหวัดแพร่ ได้รับแจ้งจากศูนย์วิทยุสภ.เมื่องแพร่ให้กู้ภัยแพร่ให้ออกตรวจสอบว่ามีกลิ่นเหม็นอย่างรุนแรงคาดว่าจะมีคนเสียชีวิตอยูในห้องใกล้ร้านอาก๋วยเตี๋ยวชื่อดังแถวถนนรอบเมือง ต.ในเวียง อ.เมือง เมื่อไปถึงที่เกิดเหตุกู้ภัยและตำรวจสายตรวจถึงกับผงะพบมีคนผูกคอเสียชีวิตในห้องน้ำหลังบ้านเป็นชานทราบชื่อในเวลาต่อมาคือ นายวิชิต อายุ 64ปี(สงวนนามกุล) เจ้าของห้อง
ต่อมา ร.ต.ท.(ญ.)นุชนารถ มูลอัลมี รองสว.สอบสวน สภ.เมืองแพร่ พนักงานสอบสวนประจำวันสภ.เมืองแพร่และแพทย์เวรโรงพยาบาลแพร่ ตรวจสอบที่เกิดเหตุเจ้าหน้าที่สันนิษฐานว่าเสียชีวิตมาแล้วประมาณ 3-4 วัน ตรวจที่เกิดเหตุไม่พบร่องรอยของการต่อสู้หรือฆาตกรรมคาดว่าผู้ตายมีปัญหาชีวิตจนหาทางออกไม่ได้จึงต้องมาผูกคอตัวเอง
จากการให้การของเพื่อนผู้ตายคนหนึ่งให้การว่า นายวิชิตบ่นว่าไม่มีงานทำเงินทองก็ไม่มีเลี้ยงหมาแมวเป็นภาระรอเงินดิจิทัลก็ไม่ออกสักทีอยากจะตายแล้วเพื่อนก็มาแขวนคอตายจริงๆ
จากนั้นแพทย์เวรพร้อมอาสาสมัครกู้ภัย เข้าชันสูตรพลิกศพร่างผู้เสียชีวิตทางญาติไม่ได้ติดใจสาเหตุของการเสียชีวิตแต่อย่างใดจึงได้ให้เจ้าหน้าที่จึงได้นำร่าง ผู้เสียชีวิตเข้าฌาปนกิจ ณ ฌาปนสถานประตูมาร ในบ่ายวันนี้
สมฤทธิ์ ผู้สื่อข่าวสยามนิวส์ จังหวัดแพร่