![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6LVTSsTMZXsjRxzTyESmBlrd6COJ4cp186k5tmJOMZgSagHdJkqBt93l1OvXe8ELtJQ51Ykv8-kc1Uv0WOlMXI2Gw0H-rg21lJT_qP9B9akswuhxXf40Cp4N46oVO9zTpWfRuY1TXo8ujc7VRMqFarvf4Se_tR2TzgGAkRLHETf8AhPpEJfsAQ2L8Fu5w/s1600/2MVU-P8KPK-TJSTUMT-RHET.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6LVTSsTMZXsjRxzTyESmBlrd6COJ4cp186k5tmJOMZgSagHdJkqBt93l1OvXe8ELtJQ51Ykv8-kc1Uv0WOlMXI2Gw0H-rg21lJT_qP9B9akswuhxXf40Cp4N46oVO9zTpWfRuY1TXo8ujc7VRMqFarvf4Se_tR2TzgGAkRLHETf8AhPpEJfsAQ2L8Fu5w/s1600/2MVU-P8KPK-TJSTUMT-RHET.jpeg)
เมือคืนวันที่ 7 ตุลาคม 2566 ที่ผ่านมา ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ได้เกิดเหตุน้ำป่าจากลำห้วยแม่ปานล้นตลิ่ง เนื่องจากฝนตกหนักไหลเข้าท่วมบ้านเรือนประชาชน หมู่ที่ 1 , 3 , 7 , 9 ,11 และหมู่ที่ 12 ตำบลไทรย้อย อำเภอเด่นชัย จังหวัดแพร่ โดยได้แจ้งเตือนประชาชนให้ขนย้ายทรัพย์สิน สิ่งของขึ้นบนที่สูง และอำเภอเด่นชัย นำโดยนายประจักษ์ จินดาจำรูญ อำเภอเด่นชัย นายเสถียร อิสระเศรษฐพงศ์ ปลัดอำเภอ พร้อมด้วยสมาชิก อส. กำนัน ผู้ใหญ่บ้านฯลฯ
ร่วมกับนายก อบต.ไทรย้อย พนักงาน และประชาชนในหมู่บ้าน ได้ระดมกำลังช่วยขนย้ายสิ่งของและทรัพย์สินของประชาชนได้เป็นส่วนใหญ่ จนถึงเวลาประมาณ 22.00 น. ระดับน้ำเริ่มลดลงสู่ภาวะปกติ เหตุการณ์ดังกล่าวไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต
และวันที่ 8 ตุลาคม 2566 จะระดมกำลังช่วยเหลือประชาชนในการล้างทำความสะอาดบ้านเรือนและสำรวจความเสียหาย เพื่อให้ความช่วยเหลือต่อไป มีรายงานว่าเช่าวันนี้วันที่8ตุลาคม 2566น้ำได้เริ่มลดลงแล้ว
เรียบเรียง มุมข่าว