![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4OGE6P_jYqvue_iZXlQW4HbR5gVMAcOLr6Rhsx2x9ujcDIzVdM-w-HqSoYbsaQDc83ME5wZ5zgJckw-wQIhmLaFR9oyGqbs_7Z2IMbqv2EzcG7ggEEbKL82LsWYFBFBCmjCoVe48Mwavv1ncKPxmKB_3vT_hfIUROY3Q-4z5BtWZCWxDJzTQ8XSBFExOj/s1600/2TKL-N0MO8-UGUDJGB-KNII.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4OGE6P_jYqvue_iZXlQW4HbR5gVMAcOLr6Rhsx2x9ujcDIzVdM-w-HqSoYbsaQDc83ME5wZ5zgJckw-wQIhmLaFR9oyGqbs_7Z2IMbqv2EzcG7ggEEbKL82LsWYFBFBCmjCoVe48Mwavv1ncKPxmKB_3vT_hfIUROY3Q-4z5BtWZCWxDJzTQ8XSBFExOj/s1600/2TKL-N0MO8-UGUDJGB-KNII.png)
แน่นอนว่ารถยนต์ในขบวนเสด็จ หรือรถยนต์พระที่นั่งนั้น ย่อมมีความแตกต่างจากรถยนต์ธรรมดาทั่วไปอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นป้ายทะเบียน, สีของตัวรถ ที่ต้องแปลกไปจากรถยนต์ทั่วไป โดยสีของรถยนต์พระที่นั่งในขบวนเสด็จจึงต้องมีสีครีม หรือสีเหลืองนวล อย่างที่หลายๆ คนเรียกว่า สีไข่ไก่ เท่านั้น นั่นก็น่าจะเพราะสืบเนื่องมาจากในสมัยก่อนหน้า เดิมทีรถม้าพระที่นั่งในรัชสมัยของ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ก็ทรงใช้สีนี้เช่นกัน ซึ่งมีที่มาจากสีทองของราชรถในสมัยโบราณ
วันนี้เราได้นำเป็นประวัติของรถพระที่นั่งคันนึงที่มีความคลาสสิค และสวยงามโดดเด่นสะดุดตากว่าคันอื่นๆ และล่าสุดเราได้พบเห็นรถคันนี้ซึ่งยังคงมีการใช้งานในขบวนเสด็จในปัจจุบัน นั่นก็คือ Daimler DE 36 นั่นเอง
บริษัท Daimler เป็นเจ้าของผู้ผลิตรถยนต์จากประเทศอังกฤษโดยใช้ชื่อว่า Daimler Company Limited ซึ่งมีการเปิดตัวครั้งแรกที่กรุงลอนดอน โดย H. J. Lawson ในปี 1896 และต่อมาได้เปลี่ยนฐานการผลิตไปที่เมือง Coventry
Daimler DE เป็นหนึ่งในตัวถังซีรีย์ในตำนานที่ถูกผลิตขึ้นโดยบริษัท Daimler Company ในช่วงปี 1946 – 1953 โดย DE เป็นตัวถังที่มีขนาดใหญ่ที่สุด และแพงที่สุดของ Daimler ในเวลานั้น โดยมีทั้งหมด 2 รุ่น โดยรุ่นแรกจะมีระยะฐานล้อที่สั้นกว่านั่นก็คือ DE 27 ที่ใช้เครื่องยนต์ Daimler Twenty-Seven Six Cylinder Engine และอีกรุ่นนึงก็คือ DE 36 กับเครื่องยนต์ Thirty-Six Straight-Eight Engine