![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWAt89_XqoOEL7iTHEp_5X_TG9ZUFvKyg9qmjWmdcNYddwhuVJU6-kQmm0GLtmaax96QhRMsvZO5IgYlf8bdejzdevRXJzngUx7UFrqQOlqShf6Yy0_4qDBVUwDjeQFvs9cafcIW_2lrYgOL2ZjDdQuduPwAcXZBQJ64lRZ1Q7S87nmOhhDrc2epW6TpS2/s1600/2MJL-7UUKO-EJAG2AG-ESBJ.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWAt89_XqoOEL7iTHEp_5X_TG9ZUFvKyg9qmjWmdcNYddwhuVJU6-kQmm0GLtmaax96QhRMsvZO5IgYlf8bdejzdevRXJzngUx7UFrqQOlqShf6Yy0_4qDBVUwDjeQFvs9cafcIW_2lrYgOL2ZjDdQuduPwAcXZBQJ64lRZ1Q7S87nmOhhDrc2epW6TpS2/s1600/2MJL-7UUKO-EJAG2AG-ESBJ.png)
เมื่อวันที่ 28 สิงหาคม 2566 เพจโหนกระแสได้โพสต์ข้อความระบุว่า ฮือฮา! รูปปั้นหญิงสาวโผล่กลางโคนต้นโพธิ์ อายุกว่า 100 ปี ชาวบ้านไม่พลาด แห่ขอโชค ที่วัดเจริญสุข ต.คลองน้ำไหล อ.คลองลาน จ.กำแพงเพชร ชาวบ้านพบรูปปั้นผู้หญิง สวมชุดคล้ายผ้าไหมกระโจมอก มีมงกุฎครอบที่ศีรษะ ส่วนลำตัวถูกโอบรัดด้วยรากของต้นโพธิ์ผุดขึ้นมาถึงบริเวณหน้าอก อยู่กลางโคนต้นโพธิ์ขนาดใหญ่ อายุกว่า 100 ปี
โดยก่อนหน้านี้เจ้าอาวาสทราบว่า มีชาวบ้านเดินทางมาขอโชคลาภกันบ่อยครั้งและสมหวังไปตามๆ กัน ต่อมาจึงตั้งชื่อรูปปั้นดังกล่าวว่า 'แม่นางโพธิ์รัด' ผู้สื่อข่าวลงพื้นที่ พบชาวบ้านกว่า 60 ชีวิต นำดอกไม้ ธูป เทียน มาไหว้และทำพิธีสวดมนต์ข้างต้นโพธิ์ ซึ่งชาวบ้านส่วนมากจะขอเลขเด็ด ปรากฏตัวเลขที่ธูป คือ 3 4 7 หลังจากนั้นจุดประทัด 1,000 นัด เลขหางประทัด ได้แก่ 1 2 8 3 และ 5
ขอบคุณ โหนกระแส
เรียบเรียง สยามนิวส์