![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8PUCYi-39aPigesAQx2EfOpBZKZNBUS1ArSH_0LzLub_tru8TOnH54iq2kx5P5hgWfy2DKPqRfquBV9g4gNttFSFinH0ld3c5U1aFYlIoQxpzC2e3RyJt_Ub-UgUrP2WfiVJbSKTM5z1MvRo_ejKf_HhlzqUwety_9izUCoZM3dyh18yO0QovagudJqrb/s1600/2KVQ-6PYFS-8H4RW0X-XFEO.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8PUCYi-39aPigesAQx2EfOpBZKZNBUS1ArSH_0LzLub_tru8TOnH54iq2kx5P5hgWfy2DKPqRfquBV9g4gNttFSFinH0ld3c5U1aFYlIoQxpzC2e3RyJt_Ub-UgUrP2WfiVJbSKTM5z1MvRo_ejKf_HhlzqUwety_9izUCoZM3dyh18yO0QovagudJqrb/s1600/2KVQ-6PYFS-8H4RW0X-XFEO.jpeg)
เมื่อวันที่ 9 สิงหาคม ความเคลื่อนไหวหลังการแข่งขันวอลเลย์บอลยุวชนหญิง อายุต่ำกว่า 19 ปี ชิงแชมป์โลก 2023 ณ เมืองออซิเยก ประเทศโครเอเชีย รอบ 8 ทีมสุดท้าย ทีมชาติไทย เจอกับ ทีมชาติญี่ปุ่น เมื่อเวลา 17.00 น. ตามเวลาในประเทศไทย
ผลการแข่งขัน ในช่วง 2 เซตแรกผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะ เสมอกันที่ 1-1 เซต เซตที่สามสาวญี่ปุ่นจะเร่งเครื่องชนะไป 2-1 เซต ก่อนที่เซตที่สี่สาวไทยสู้สุดใจเบียดชนะ ทำให้เสมอกัน 2-2 เซต แต่สุดท้ายพลาดท่าพ่ายให้กับญี่ปุ่นในเซตที่ห้า สรุปผลการแข่งขันไทยแพ้ญีี่ปุ่น 2-3 เซต 20-25, 25-20, 20-25,28-27 และ 10-15 ญี่ปุ่นผ่านเข้าสู่รอบ 4 ทีมสุดท้าย ส่งผลให้ทัพลูกยางสาวไทยจอดป้ายที่รอบ 8 ทีมสุดท้าย
อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่าทีมสาวไทยจะแพ้ แต่ก็ได้ใจแฟนวอลเลย์บอลชาวไทย เพราะว่าที่ผ่านมาทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะทีมตัวเต็งระดับโลกอย่างจีนไปก่อนหน้านี้ด้วย นอกจากนี้ยังได้รับเสียงชื่นชมจากแฟนวอลเลย์บอลทั่วโลกเป็นอย่างมาก กับผลงานม้ามืดของทีมสาวไทย
เรียบเรียงโดย mumkhao