![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiF6oK2C_BmmfHobvsPGefxeDCofk-jXvHTWIQrEvikIXo5dw8dQOybTPx60ibLW_7oF_u4FTpqh1w49d7bCcEHeAfGLetjayPM97xHrXSC4hS1xrnqpR0nptZRrmWF7VK0gMEJF0Z0Se13z-38qVbSKEm1kjXF8GZg1qwhwXkjHOhaRhxfWyupV9VBRdKm/s1600/2VTT-X0DZ2-F0VLCZI-S8RV.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiF6oK2C_BmmfHobvsPGefxeDCofk-jXvHTWIQrEvikIXo5dw8dQOybTPx60ibLW_7oF_u4FTpqh1w49d7bCcEHeAfGLetjayPM97xHrXSC4hS1xrnqpR0nptZRrmWF7VK0gMEJF0Z0Se13z-38qVbSKEm1kjXF8GZg1qwhwXkjHOhaRhxfWyupV9VBRdKm/s1600/2VTT-X0DZ2-F0VLCZI-S8RV.jpeg)
สำหรับการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง ซี วี.ลีก 2023 สัปดาห์ที่ 1 นัดแรก ณ เมืองหวิญ ฟุค ประเทศเวียดนาม วอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย อันดับ 15 ของโลก เอาชนะ ทีมชาติอินโดนีเซีย อันดับ 58 ของโลก สกอร์ 3-0 เซต 26-24, 26-24 และ 25-20 ประเดิมด้วยการคว้า 3 คะแนนแรกได้สำเร็จ
โดย โค้ชด่วน ดนัย ศรีวัชรเมธากุล หัวหน้าผู้ฝึกสอนวอลเลย์บอลหญิงไทย กล่าวถึงชัยชนะเหนือ อินโดนีเซีย เกิดจาก 3 ปัจจัยหลัก นั่นคือ การหมุนเวียนผู้เล่นให้ได้ลงสนามกันทั่วถึง ทำให้จังหวะยังขาดๆ เกินๆ และไม่ต่อเนื่อง รวมถึงยังเล่นได้ไม่ดีเหมือนตอนซ้อม และยังมีข้อผิดพลาดหลายจุด ทั้งการเสิร์ฟ, รับเสิร์ฟ, เล่นเสียเอง
เกมแรก เราพยายามให้นักกีฬาทุกคนได้สัมผัสเกม แล้วก็หมุนเวียนกันเล่นนะครับ แต่ยังขาดๆ เกินๆ กันเยอะ เพราะว่าการรวมทีมจริงๆ นี่ เรายังทำในสนามได้ไม่ดีเท่ากับตอนฝึกซ้อม ซึ่งเราต้องเล่นในเกมการแข่งขันจริงให้เหมือนตอนซ้อมให้ได้
วันนี้ยังมีข้อบกพร่องเยอะพอสมควรเลยนะครับ ก็ต้องให้นักกีฬาได้ดูตัวเองเพื่อทบทวนและปรับปรุงแก้ไขในแมตช์ต่อไปครับ เช่น เรื่องของการรับเสิร์ฟ และการเสิร์ฟเอง ซึ่งวันนี้เราเกิดข้อผิดพลาดเอง เล่นเสียเองให้กับทีมเขาเยอะนะครับ ทำให้เกมสูสีกันนิดหนึ่ง แต่ก็ถือว่าเด็กได้ฝึกซ้อมนะครับ เราพยายามให้เด็กได้สัมผัสเกมและได้ฝึกซ้อมกัน โดยการหมุนเวียนกันเล่น
เรียบเรียง มุมข่าว