![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9lZetaxOFCyReOlOo8jlqgw6YZs3X9m8QpIReGC7_RXnp54bTyuy4bcECSe__iVJPI0mDl9GZm1ORnEQVy_9JaF-GIS0WLbiec-hNQA3aH3u8TUXZeoETuzov7rtFTC_Upuj-hCJzoIpoq44c0vly64JxcMZOka31pDsJJ9n1CQKcD-47H_DHBU3oOBwq/s1600/2VOP-A19OM-OI74GUW-BXD6.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9lZetaxOFCyReOlOo8jlqgw6YZs3X9m8QpIReGC7_RXnp54bTyuy4bcECSe__iVJPI0mDl9GZm1ORnEQVy_9JaF-GIS0WLbiec-hNQA3aH3u8TUXZeoETuzov7rtFTC_Upuj-hCJzoIpoq44c0vly64JxcMZOka31pDsJJ9n1CQKcD-47H_DHBU3oOBwq/s1600/2VOP-A19OM-OI74GUW-BXD6.jpeg)
วันที่ 11 ตุลาคม 2566 เพจเฟซบุ๊กอุทยานแห่งชาติ ถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อได้โพสต์ข้อความอาลัยระบุว่า อุทยานแห่งชาติถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของนายสังวร นวลทิพย์ บุคคลภายนอกปฏิบัติงานให้ส่วนราชการ ปฏิบัติงานอนุรักษ์และป้องกันรักษาป่า ประจำอุทยานแห่งชาติถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อ ซึ่งหมดสติและเสียชีวิตในเวลาต่อมา ขณะออกเดินตรวจลาดตระเวนป้องกันและปรามการกระทำผิดกฎหมายเกี่ยวกับการป่าไม้ บริเวณป่าบ้านปางคอง ม.12 ต.นาปู่ป้อม อ.ปางมะผ้า จ.แม่ฮ่องสอน เมื่อช่วงเช้าวันที่ 11 ตุลาคม 2566
ทั้งนี้ สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 16 สาขาแม่สะเรียง และ กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ได้ช่วยเหลือครอบครัวของนายสังวร นวลทิพย์ ในเบื้องต้น และจะเร่งรัดดำเนินการช่วยเหลือตามระเบียบของราชการโดยเร็วต่อไป
ข้อมูลและภาพจากอุทยานแห่งชาติ ถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อ
เรียบเรียง สยามนิวส์