![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRX-Swg9-e6oryLGSslH5NLId56Cw1kskSyU0gQcC5hvpQnuMxUenPfnCTwsdd5tz842K6gWoLhOQQujY0-e2PMJu8vs2gd-m-HVYPxfem_1SN-nIl7jclEwn3M-2HcoJTq0-l_5sTuiymxDWKJGjVOUKBZfLLavIRNmmHZg3gwEW9iS1K_G17-15D_A/s1600/1-lsc.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRX-Swg9-e6oryLGSslH5NLId56Cw1kskSyU0gQcC5hvpQnuMxUenPfnCTwsdd5tz842K6gWoLhOQQujY0-e2PMJu8vs2gd-m-HVYPxfem_1SN-nIl7jclEwn3M-2HcoJTq0-l_5sTuiymxDWKJGjVOUKBZfLLavIRNmmHZg3gwEW9iS1K_G17-15D_A/s1600/1-lsc.png)
วันที่ 4 พฤษภาคม 2566 TikTok @truckdriver789 ซึ่งทำคอนเทนต์เกี่ยวกับสารพัดเรื่องรถบรรทุก มีการอธิบายถึงเหตุผลปริศนาข้อนี้ว่า เหตุผลที่รถบรรทุกมักจะติดตุ๊กตามิชลินไว้หน้ารถนั้น เพราะมันเป็นสิ่งบ่งบอกฐานะเจ้าของรถได้
ตุ๊กตาตัวนี้มองผ่าน ๆ อาจจะคิดว่าเป็นพลาสติกทั่วไป แต่ที่จริงราคาขายขั้นต่ำอยู่ที่ 700 บาทต่อตัว ถือว่าเป็นราคาที่สูง ยิ่งตัวใหญ่ ๆ ก็ตัวละหลักพันบาท ยิ่งติดเยอะยิ่งรู้กันว่ารถคันนี้รวยมาก ถือเป็นความภาคภูมิใจของคนขับรถบรรทุก
ทั้งนี้ ไม่ได้มีแค่ประเทศไทยประเทศเดียวที่ติด ต่างประเทศก็มีวัฒนธรรมนี้เช่นกัน เพียงแต่ว่าจะติดเพียง 1-2 ตัวเท่านั้น ไม่ได้ติดเป็นแผงแบบประเทศไทย
อย่างไรก็ตาม ความสงสัยนี้ไม่ได้เพิ่งมี แต่มีมาตั้งนาน โดยเมื่อปี 2558 เคยมีคนที่ถามคำถามเดียวกันนี้ในเว็บไซต์พันทิปดอทคอม ว่าทำไมต้องติดตุ๊กตามิชลินหน้ารถบรรทุก ทำไมไม่ติดตุ๊กตาอย่างอื่น ซึ่งมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาตอบกันมากมาย
เช่น การติดตุ๊กตามิชลินเป็นสไตล์ของรถบรรทุก เหมือนวิธีการแต่งรถเก๋งก็จะมีสไตล์เป็นของตัวเองเช่นกัน เช่นที่คนชอบติดบังโคลนรูปเช กูวาร่า ก่อมาเป็นหน้าอัล ปาชิโน่ และด้วยความที่ราคาแพง บางทีคนขับรถบรรทุกขโมยตุ๊กตามิชลินกันก็มี
ขอบคุณคลิปจาก @truckdriver789